20/05/2026
Gamayyar Kungiyoyin Arewacin Najeriya (CNG) Na Alhinin Sanar Da Rasuwar Kakakinta Na Farko Alh Suleiman Abdulazeez
Ƙungiyar Coalition of Northern Groups (CNG) cikin matuƙar alhini da jimami take sanar da rasuwar Alhaji Suleiman Abdulazeez, ɗaya daga cikin waɗanda s**a assasa ƙungiyar tare da kasancewa kakakinta na farko.
Rasuwar marigayin ta zo a matsayin babban rashi ga Arewa da Najeriya baki ɗaya, domin kuwa ya kasance ɗaya daga cikin fitattun masu fafutukar ganin an samu adalci, ilimi, zaman lafiya da gyaran al’umma a Arewacin Najeriya. Har zuwa ƙarshen rayuwarsa, marigayi Suleiman Abdulazeez ya ci gaba da kasancewa murya mai ƙarfi wajen kare gaskiya, tsayawa ga waɗanda ake zalunta, da kuma fafutukar cigaban Arewa tare da haɗin kan ƙasa.
A matsayinsa na kakakin farko na CNG kuma tsohon kakakin Northern Elders Forum, marigayin ya taka muhimmiyar rawa wajen bayyana matsaloli da ƙalubalen da s**a shafi Arewa da Najeriya baki ɗaya. Cikin hikima, jarumtaka da kishin ƙasa, ya sadaukar da rayuwarsa wajen yaƙi da jahilci, rashin tsaro, talauci, rashin adalci da duk wani abu da ke hana cigaban al’umma.
Marigayi Suleiman Abdulazeez ya shahara da tawali’u, sauƙin kai, gaskiya da rayuwa mai cike da sadaukarwa duk da irin gagarumar gudummawar da ya bayar ga al’umma. Ya kasance mai cikakken yaƙinin cewa ilimi da wayar da kai su ne manyan hanyoyin da za su ceto Arewa daga talauci, jahilci da koma baya.
CNG tana alfahari da irin rawar da ya taka wajen kare muradun Arewa, mutunta da kare martabar masarautar Zazzau, tare da ƙoƙarin gina al’umma mai cike da adalci, ɗa’a da haɗin kai.
Hakika rasuwarsa ta haifar da babban gibi wanda zai yi matuƙar wahalar cikewa. Arewa ta yi rashin ɗaya daga cikin fitattun muryoyinta masu kishin jama’a, masana masu hangen nesa da jajirtattun ’yan kishin ƙasa.
Yayin da muke alhinin wannan babban rashi, muna ci gaba da tuna kyawawan halaye da rayuwar sadaukarwa, mutunci da hidimar al’umma da marigayin ya rayu a kai. Tarihinsa da gudummawarsa za su ci gaba da zama abin koyi ga al’ummomi masu zuwa.
Marigayin ya rasu ya bar mata biyu, ’ya’ya da dama, ’yan uwa, abokan arziki da dumbin masoya a faɗin Najeriya.
Ƙungiyar CNG tana miƙa saƙon ta’aziyyarta ga iyalansa, abokan aikinsa, al’ummar masarautar Zazzau, mambobin Northern Elders Forum, da ɗaukacin ’yan Najeriya da wannan babban rashi ya shafa.
Muna roƙon Allah Maɗaukakin Sarki Ya gafarta masa kura-kuransa, Ya yawaita masa rahama, Ya saka masa da Aljannatul Firdaus, tare da bai wa iyalansa da masoyansa haƙurin jure wannan babban rashi. Amin.
Sa Hannu:
Comrade Jamilu Aliyu Charanchi
National Coordinator
Coalition of Northern Groups